Cập nhật lúc 09:47:38 24/07/2019 (Lượt xem: 8386)
Có kết hôn được không

Có kết hôn được không?

BTO-  Chào luật sư! Luật sư cho em hỏi. Em có sơ đồ phả hệ như sau:

Ông A-> ôngA1 ->ông B1 -> C1( con trai)

Ông A ->ôngA2 -> ông B2 -> C2 ( con gái)

Ông A1 và A2 là anh em ruột.. vậy C1 và C2 là đời thứ 4 đúng không ạ? Và C1 và C2 có kết hôn được không thưa luật sư?!

Xin cảm ơn!..

đạo kim phượng lượng <kimphuongspd37@gmail.com>

Trả lời:

Theo điểm d, khoản 2, Điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam năm 2014 quy định: “Cấm kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng”

Căn cứ vào khoản 18, Điều 3, Luật hôn nhân gia đình năm 2014: Những người có họ trong phạm vi ba đời là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba.”

Như vậy theo sơ đồ phả hệ của bạn nêu trên thì:

  • Người sinh ra A1 và A2 là đời thứ nhất.

  • A1 và A2 là đời thứ 2.

  • B1 và B2 là đời thứ 3

  • C1 và C2 là đời thứ 4.

Tại điểm d, khoản 1, Điều 8 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về điều kiện kết hôn thì chỉ cấm những kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

Như vậy, theo phân tích ở trên thì C1 và C2 không thuộc phạm vi 3 đời nên không thuộc trường hợp cấm kết hôn. Do vậy, họ có quyền được đăng ký kết hôn mà không bị coi là vi phạm phạm pháp luật về hôn nhân và gia đình.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.