Cập nhật lúc 11:04:32 29/06/2019 (Lượt xem: 10557)

Vợ là người nước ngoài, khi vợ chồng bán đất có cần phiên dịch như yêu cầu của văn phòng công chứng không?

BTO- Tôi có đăng ký kết hôn với vợ tôi là người nước ngoài hiện đang sinh sống vối tôi tại Việt Nam. Sau khi kết hôn, vợ tôi có mua 01 thửa đất nhưng vì là người nước ngoài không đứng tên trên sổ đất được nên vợ tôi để tôi đứng tên. Nay có người hỏi mua đất và vợ tôi muốn bán miếng đất. Chúng tôi liên hệ Văn phòng công chứng thì họ yêu cầu phải mời người phiên dịch do vợ tôi không rành Tiếng Việt. Vậy cho tôi hỏi đất là do tôi đứng tên, việc công chứng hợp đồng bán đất có cần mời người phiên dịch hay không?  

Quangvan@gmail.com

Trả lời:

Theo Khoản 3, Điều 47 Luật Công chứng quy định về người phiên dịch như sau: Trường hợp người yêu cầu công chứng không thông thạo tiếng Việt thì họ phải có người phiên dịch.

Người phiên dịch phải là người từ đủ 18 tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, thông thạo tiếng Việt và ngôn ngữ mà người yêu cầu công chứng sử dụng.

Người phiên dịch do người yêu cầu công chứng mời và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc phiên dịch của mình.

Người phiên dịch phải ký vào hợp đồng, giao dịch trước mặt công chứng viên. (Khoản 1, Điều 48 Luật Công chứng).

Như vậy, mặc dù quyền sử dụng đất đứng tên của bạn nhưng do bạn có đăng ký kết hôn với vợ của bạn là người nước ngoài, quyền sử dụng đất được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân nên việc định đạt tài sản phải có ý kiến của bạn và vợ bạn. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất được tạo lập trong thời ký hôn nhân phải lập thành hợp đồng có chữ ký của bạn và vợ bạn và được công chứng theo đúng quy định pháp luật. Do vợ của bạn không thông thạo tiếng Việt nên Công chứng viên yêu cầu phải mời người phiên dịch để ký vào hợp đồng, giao dịch trước mặt công chứng viên là đúng quy địng pháp luật về công chứng.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.