Cập nhật lúc 10:31:55 04/06/2019 (Lượt xem: 477)
Cơ quan nào giải quyết tranh chấ

Cơ quan nào giải quyết tranh chấp đất giữa hộ gia đình và công ty xây dựng?

BTO-  Gia đình tôi có diện tích đất đang canh tác nhưng bị một công ty xây dựng lấn chiếm. Gia đình tôi đã nhiều lần có đơn gửi UBND xã đề nghị giải quyết tranh chấp đất đai buộc công ty xây dựng trả lại đất. Tuy nhiên, cho đến nay đã rất lâu nhưng UBND xã không mời các bên để giải quyết. Tôi có làm đơn gửi Tòa án thì được tòa hướng dẫn phải về địa phương giải quyết, hòa giải trước và phải có biên bản hòa giải thì tòa án mới nhận đơn. Nhưng khi tôi đến xã yêu cầu giải quyết thì xã cho rằng phải do huyện giải quyết chứ xã không giả quyết. Vậy cho tôi hỏi xã không giải quyết tranh chấp đất đai có đúng không? Gia đình tôi phải làm sao để đòi quyền lợi đất đai bị lấn chiếm?

 Liennguyenngoc1986@yahoo.com.vn

Trả lời:

Theo Điều 202 Luật đất đai 2013 quy định về hòa giải tranh chấp đất đai:

“1. Nhà nước khuyến khích các bên tranh chấp đất đai tự hòa giải hoặc giải quyết tranh chấp đất đai thông qua hòa giải ở cơ sở.

2. Tranh chấp đất đai mà các bên tranh chấp không hòa giải được thì gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp để hòa giải.

3. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

4. Việc hòa giải phải được lập thành biên bản có chữ ký của các bên và có xác nhận hòa giải thành hoặc hòa giải không thành của Ủy ban nhân dân cấp xã. Biên bản hòa giải được gửi đến các bên tranh chấp, lưu tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất tranh chấp.”

 Như vậy, theo quy định nêu trên thì gia đình bạn đã gửi đơn đến UBND cấp xã nơi có đất tranh chấp để yêu cầu giải quyết, hòa giải là đúng quy định pháp luật. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã phải có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình. Việc UBND cấp xã không giải quyết là vi phạm pháp luật về hòa giải tranh chấp đất đai. Gia đình bạn cần làm đơn khiếu nại việc Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất không tổ chức hòa giải tại khi có đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai của công dân và đề nghị Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức hòa giải, ghi nhận ý kiến của các bên trong vụ việc tranh chấp đất đai.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.