Cập nhật lúc 10:48:58 27/04/2019 (Lượt xem: 9617)
Vay trả góp giùm bạn

Vay trả góp giùm bạn, bạn không trả, tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự?

 BTO- Vào năm 2017, tôi có đứng ra mua chiếc điện thoại trả góp giá trị khoảng 20 triệu đồng giùm cho một người bạn. Bạn đó cam kết với tôi sẽ trả gốc lãi hàng tháng. Tôi có ký hợp đồng vay với công ty tài chính, khi mua điện thoại xong thì bạn đó sử dụng đến nay. Bạn ấy trả góp đến nay còn khoảng 10 triệu thì bạn ấy không trả góp nữa. Nay phía cho vay là công ty tài chính gây áp lực đối với tôi như gọi điện thoại, gửi giấy thông báo về gia đình và địa phương để yêu cầu tôi trả nợ, nếu không sẽ chuyển cho công an xử lý. Xin hỏi trong trường hợp này tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Rất mong quý luật sư tư vấn hướng dẫn hiện giờ tôi rất hoang mang. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Luongtram <luongtramphanthiet@gmail.com>

Trả lời:

Về nguyên tắc, khi bạn đứng tên trên giấy tờ vay nợ thì bạn phải có trách nhiệm trả nợ khi đến hạn cho bên cho vay, cho dù bạn chỉ vay tiền hộ người khác. Hợp đồng vay tài sản ở đây được xác lập giữa bên cho vay với bạn chứ không phải là người bạn của bạn. 

 Cho nên nếu bạn không trả nợ đúng hạn thì phía bên cho vay có thể khởi kiện bạn. Tuy nhiên, việc có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không thì còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Trong trường hợp này khả năng chịu trách nhiệm hình sự là không cao. Bởi việc bạn vay tiền được xem là hợp đồng vay tài sản theo quy định của Bộ luật dân sự. Căn cứ Điều 26 Bộ luật tố tụng dân sự quy định: Tranh chấp về hợp đồng dân sự thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án. Nếu bạn vi phạm sự thỏa thuận về nghĩa vụ thanh toán đối với bên cho vay nhưng các bên không thỏa thuận được cách giải quyết thì bên cho vay có quyền làm đơn khởi kiện nộp tại tòa án để được thụ lý giải quyết theo thẩm quyền. Lúc này bạn phải chịu trách nhiệm trả nợ cho bên cho vay.

 Đối với người bạn nhờ bạn đứng tên vay hộ, nếu có đủ chứng cứ chứng minh người đó nhờ bạn đứng tên để vay tiền, bạn có thể yêu cầu người đó trả lại khoản tiền đã vay giúp. Trường hợp các bên không thỏa thuận được cách giải quyết thì bạn có quyền làm đơn khởi kiện nộp tại tòa án nơi cư trú của bị đơn (người nhờ bạn vay tiền) để yêu cầu Tóa án giải quyết buộc phải trả khoản tiền gốc và lãi suất phát sinh do bạn vay hộ.

Thủ tục, hồ sơ khởi kiện gồm:

- Đơn khởi kiện (theo mẫu).

- Bản sao CMND, hộ khẩu.

- Giấy tờ chứng minh việc vay hộ tiền.

- Các tài liệu, chứng cứ để chứng minh cho yêu cầu khởi kiện là có căn cứ và hợp pháp…

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.