Cập nhật lúc 16:59:26 26/03/2019 (Lượt xem: 17660)
Có cần làm giấy ủy quyền cho luậ

Có cần làm giấy ủy quyền cho luật sư ra tòa?

 BTO- Chào luật sư! Tôi có ủy quyền cho luật sư đại diện cho gia đình tôi ra tòa về tranh chấp di sản nhưng không hợp lệ vì không ghi rõ cho tòa án cấp cao. Tòa án bắt buộc phải hủy bỏ giấy ủy quyền đó, xin luật sư cho biết tôi nên làm đơn lại như thế nào, thành thật cảm ơn!

Lam Truong <lamttruong99@gmail.com>

Trả lời:

Theo khoản 4, Điều 85 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định: Người đại diện theo ủy quyền theo quy định của Bộ luật dân sự là người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng dân sự.

Người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng dân sự thực hiện quyền, nghĩa vụ tố tụng dân sự của đương sự theo nội dung văn bản ủy quyền. (Khoản 2, Điều 86 Bộ luật tố tụng dân sự)

Theo Điều 562 Bộ luật dân sự 2015 quy định: Hợp đồng ủy quyền là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên được ủy quyền có nghĩa vụ thực hiện công việc nhân danh bên ủy quyền…

Như vậy, theo các quy định trên thì người đại diện theo ủy quyền trong tố tụng dân sự chỉ được thực hiện quyền, nghĩa vụ tố tụng dân sự của đương sự theo nội dung văn bản ủy quyền. Trường hợp bạn nêu, do văn bản ủy quyền không thể hiện nội dung ủy quyền để người được ủy quyền thực hiện quyền, nghĩa vụ của đương sự tại Tòa án nhân dân cấp cao nên bạn cần phải làm giấy ủy quyền thể hiện rõ nội dung tại văn bản ủy quyền. Để đảm bảo việc ủy quyền đúng quy định pháp luật, bạn cần liên hệ tại các tổ chức hành nghề công chứng để lập văn bản ủy quyền.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.