Cập nhật lúc 11:35:59 06/04/2018 (Lượt xem: 1006)

Thủ tục chỉnh sửa thông tin bị sai trên giấy tờ cá nhân phải làm như thế nào?

 BTO- Xin chào luật sư, ngày tháng năm sinh trong bằng cấp, học bạ và giấy khai sinh của em ghi ngày 17/5/1991, nhưng trong chứng minh nhân dân, hộ khẩu của em là ngày 27/5/1990, bây giờ em muốn đổi lại theo giấy khai sinh và học bạ. Em phải làm thủ tục như thế nào? Em ở huyện Triệu Sơn tỉnh Thanh Hoá, mong nhận được phản hồi sớm từ luật sư, em xin cảm ơn nhiều... 

Le viet Hung leviethung108@gmail.com

Trả lời:

Theo Khoản 3, Điều 14 Luật hộ tịch quy định: Nội dung đăng ký khai sinh là thông tin hộ tịch cơ bản của cá nhân, được ghi vào Sổ hộ tịch, Giấy khai sinh, cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử và Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư. Hồ sơ, giấy tờ của cá nhân liên quan đến thông tin khai sinh phải phù hợp với nội dung đăng ký khai sinh của người đó. Do vậy, thông tin ghi trong chứng minh nhân dân, hộ khẩu của cá nhân phải phù hợp với nội dung đăng ký khai sinh. Trường hợp của bạn nêu, bạn cần phải làm thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân, điều chỉnh thông tin trong hộ khẩu để phù hợp với giấy khai sinh. 

Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân theo quy định như sau:

- Hồ sơ:

+ Đơn trình bày rõ lý do xin đổi chứng minh;

+ Xuất trình hộ khẩu thường trú;

+Chụp ảnh;

+ In vân tay hai ngón trỏ;

+ Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

- Nơi thực hiện thủ tục hành chính: Cơ quan công an cấp huyện nơi mẹ bạn đang cư trú.

Thủ tục điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu quy định như sau:

Trường hợp có thay đổi về họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh hoặc các thay đổi khác về hộ tịch của người có tên trong sổ hộ khẩu thì chủ hộ hoặc người có thay đổi hoặc người được uỷ quyền phải làm thủ tục điều chỉnh. Người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu, giấy khai sinh hoặc quyết định được phép thay đổi của cơ quan có thẩm quyền về đăng ký hộ tịch; nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu.

Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền  phải điều chỉnh, bổ sung các thay đổi trong sổ hộ khẩu.

Trường hợp của bạn do sổ hộ khẩu được cấp ghi ngày, tháng, năm sinh không đúng với giấy khai sinh nên bạn cần đến cơ quan công an đã cấp sổ hộ khẩu xuất trình giấy khai sinh để làm thủ tục điều chỉnh nơi sinh trong sổ hộ khẩu theo quy định nêu trên.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.