Luật sư của bạn Cập nhật lúc 16:15:03 09/04/2018  (Lượt xem:  14655 )
Vào quán

Vào quán, gửi xe cho bảo vệ, xe mất ai phải bồi thường?

BTO - Luật sư Báo Bình Thuận cho tôi hỏi. Vào ngày 12/2/2018, tôi có đến Quán cà phê T.H tại Phan Thiết để uống cà phê, đọc báo. Tại đây, tôi có gửi chiếc xe máy và được bảo vệ ghi vé giữ xe.

Khi uống cà phê xong thì tôi phát hiện xe của mình đã mất. Tôi đã báo sự việc với Công an phường lập biên bản và báo chủ quán yêu cầu bồi thường. Chủ quán cho rằng do đã hợp đồng với công ty bảo vệ để giữ xe nên trách nhiệm bồi thường thuộc về công ty bảo vệ. Sau đó, công ty bảo vệ sau khi làm việc đã đồng ý bồi thường cho tôi. Tuy nhiên sau đó công ty này đổi ý, không chấp nhận bồi thường như thỏa thuận mà đổ lỗi cho nhân viên bảo vệ.

Cho đến nay cũng không bên nào bồi thường cho tôi. Vậy cho tôi hỏi trường hợp mất xe của tôi thì công ty bảo vệ phải bồi thường hay chủ quán cà phê phải bồi thường? Tôi phải làm gì để được bồi thường?

thanhhuytruong@yahoo.com

Trả lời:

Theo Điều 554 Bộ luật dân sự 2015 quy định hợp đồng gửi giữ tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên giữ nhận tài sản của bên gửi để bảo quản và trả lại chính tài sản đó cho bên gửi khi hết thời hạn hợp đồng, bên gửi phải trả tiền công cho bên giữ, trừ trường hợp gửi giữ không phải trả tiền công.

Bên giữ tài sản phải bồi thường thiệt hại, nếu làm mất, hư hỏng tài sản gửi giữ, trừ trường hợp bất khả kháng. (Điều 557 Bộ luật dân sự)

Việc gửi xe của bạn và nhân viên bảo vệ giữ xe được xem là hợp đồng gửi giữ tài sản nên nếu bên giữ xe làm mất xe của bạn thì phải chịu trách nhiệm bồi thường.

Nếu giữa chủ quán cà phê và công ty bảo vệ có hợp đồng quy định công ty bảo vệ có trách nhiệm giữ xe và bồi thường khi để mất xe thì trách nhiệm bồi thường thuộc về công ty bảo vệ.

Mặt khác, Điều 600 Bộ luật dân sự 2015 quy định cá nhân, pháp nhân phải bồi thường thiệt hại do người làm công gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật.

Do vậy, về mặt pháp luật thì công ty bảo vệ phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho bạn. Theo quy định, thiệt hại phải được bồi thường toàn bộ và kịp thời. Các bên có thể tự thỏa thuận về mức bồi thường.

Trường hợp của bạn, nếu thỏa thuận việc bồi thường không thành, các bên đùn đẩy trách nhiệm cho nhau thì bạn có thể làm đơn khởi kiện ra tòa để đòi bồi thường. Bạn có thể kiện công ty bảo vệ yêu cầu bồi thường. Trong quá trình giải quyết, tòa án sẽ xem xét việc đưa chủ quán cà phê vào tham gia tố tụng với tư cách là người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan trong vụ án.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.

 

Xem tin theo ngày
Thông tin cần biết
Trao 85 phần quà cho bệnh nhân tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh

BTO- Chiều 12/4, Công ty Yến sào Khánh Hòa và Công ty Cổ phần Nước giải khát Sanest Khánh Hòa đã đến thăm và trao 85 phần quà với tổng trị giá hơn 11 triệu đồng cho các bệnh nhân đang điều trị tại Khoa Tim mạch của Bệnh viện Đa khoa tỉnh.

Xem chi tiết
Tổ công tác xã hội: Cầu nối tiếp sức cho người bệnh

BT- Sau gần 4 năm hoạt động,  Tổ Công tác xã hội (CTXH) của Bệnh viện đa khoa tỉnh có nhiều hoạt động trong hỗ trợ cho các bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn thêm cơ hội tiếp sức chống bệnh tật.

Xem chi tiết
Đang là Quân nhân chuyên nghiệp, tôi có thể chuyển sang sỹ quan khi đã có bằng Đại học?

 BTO- Kính chào Luật sư! Tôi hiện tại đang phục vụ trong quân đội hiện đang là Quân nhân chuyên nghiệp (hệ trung cấp). Tuy nhiên, trước khi vào quân đội tôi đã tốt nghiệp Đại học chính quy ngoài trường quân đội (ngành kinh tế). Vậy xin luật sư tư vấn giúp là tôi có thể phiên hệ số lương sang cao cấp (tức đại học) hoặc chuyển sang sỹ quan không? Nếu có thì phải trình tự thế nào đúng quy định? Xin cảm ơn Luật sư.

Xem chi tiết
Rác phủ mặt sông Cà Ty

BTO - Chiều 25/5, người dân và du khách lại chứng kiến hiện tượng rác lềnh bềnh trên mặt sông Cà Ty.  Khi thủy triều lên, mực nước dâng cao càng khiến hình ảnh các loại rác dễ đập vào mắt người dân và du khách.

Xem chi tiết
Các điểm thu mua, tập kết phế liệu trong khu dân cư: Kiên quyết di dời

BT- Theo Sở Tài nguyên và Môi trường, thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, đến nay đã có 10 huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh thực hiện việc di dời các cơ sở thu mua phế liệu, tập kết phế liệu trong khu dân cư.

Xem chi tiết
Tiền lệ khó sửa

BTO - Chuyện “chiếm dụng lề đường” nói hoài, nhưng vẫn phải nói, bởi lẽ hiện nay trên nhiều tuyến đường ở các khu dân cư mới như: Khu dân cư Hùng Vương, bắc Xuân An… được quy hoạch lề đường 5m mỗi bên dành cho người đi bộ, nhưng rất ít con đường có lề thông thoáng mà phần lớn bị các hộ dân sau khi xây dựng nhà ở thì chiếm dụng luôn lề đường bằng cách che chắn bảng quảng cáo, những chậu cây cảnh to hoặc lề đường lát gạch không đồng nhất chỗ cao, chỗ thấp, lồi lõm làm người đi bộ dễ vấp ngã.

Xem chi tiết
Hỗ trợ trực tuyếnHotline: 0918680377 - 0623604533