Luật sư của bạn Cập nhật lúc 15:25:16 05/08/2019  (Lượt xem:  14582 )
Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân

Thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân

BTO- Chúc anh chị một ngày làm việc vui và hiệu quả. Em có thắc mắc về thủ tục đổi chứng minh nhân dân (CMND) mong anh chị giải đáp giúp em: CMND của em được cấp ngày 6/9/2004, hộ khẩu thường trú của em tại huyện Hàm Tân, xin cho em hỏi:

1. Em phải xin cấp lại CMND trước ngày 6/9/2019 phải không và xin cấp lại CMND hay căn cước công dân?

2. Em có thể đến Công an huyện Hàm Tân để làm thủ tục được không hay phải đến công an tỉnh Bình Thuận? Việc xin cấp lại CMND có phải làm đơn xin cấp lại CMND tại Công an xã trước không?

3. Hộ chiếu của em được cấp cách đây 6 năm, nhưng nếu em đổi CMND thì có phải làm lại hộ chiếu không?

Mong giải đáp từ quý anh chị, em xin chân thành cảm ơn!

Uyên Thuận Hải <uyenthuanhai@gmail.com>

 Trả lời:

Theo Điều 2 Nghị định số 05/1999/NĐ-CP ngày 03/02/1999 của Chính phủ về chứng minh nhân dân (CMND) thì CMND có giá trị sử dụng 15 năm kể từ ngày cấp.

 Như vậy, CMND của bạn cấp ngày 6/9/2004 nên đến ngày hết ngày 6/9/2019 thì CMND sẽ hết thời hạn sử dụng.

 Hiện tại, Công an Bình Thuận chưa triển khai cấp thẻ Căn cước công dân mà vẫn cấp CMND.

 Theo khoản 1, Điều 5, Nghị định số 05/1999/NĐ-CP thì những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân:

“a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.”

Thủ tục đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân:

- Đơn trình bày rõ lý do đổi chứng minh nhân dân có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai;

- Xuất trình hộ khẩu thường trú;

- Chụp ảnh;

- In vân tay hai ngón trỏ;

- Khai tờ khai xin cấp Chứng minh nhân dân;

- Nộp lại Chứng minh nhân dân đã hết hạn sử dụng, hư hỏng..

Nơi làm thủ tục cấp CMND: Công an cấp huyện nơi đăng ký thường trú hoặc Công an cấp tỉnh theo phân cấp.

Như vậy, theo quy định nêu trên thì khi CMND hết thời hạn sử dụng, bạn phải làm thủ tục đổi CMND. Bạn cần làm trình bày rõ lý do đổi chứng minh nhân dân có xác nhận của Công an phường, xã, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú, ảnh dán vào đơn và đóng dấu giáp lai. Sau đó bạn liên hệ Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội Công an tỉnh Bình Thuận hoặc Công an huyện Hàm Tân để làm thủ tục cấp đổi chứng minh nhân dân.

 Về vấn đề cấp lại hộ chiếu:

Nếu bạn được cấp đổi CMND mới nhưng không có sự thay đổi số chứng minh thư nhân dân thì bạn không cần phải làm thủ tục sửa đổi thông tin trên hộ chiếu. Nếu trường hợp bạn được cấp đổi CMND mới và có sự thay đổi số chứng minh thư nhân dân thì bạn phải thực hiện thủ tục sửa đổi thông tin trên hộ chiếu.  

 Theo quy định tại khoản 1 Điều 06 thông tư 29/2016/TT-BCA hướng dẫn việc cấp, sửa đổi, bổ sung hộ chiều phổ thông ở trong nước cho công dân Việt Nam quy định hồ sơ sửa đổi hộ chiếu như sau:

 + 01 tờ khai Mẫu X01;

 +  02 ảnh mới chụp, cỡ 4cm x 6cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, không đeo kính màu, phông nền màu trắng. Trẻ em dưới 09 tuổi cấp chung hộ chiếu với cha hoặc mẹ thì nộp 02 ảnh cỡ 3cm x 4cm

 + Trường hợp sửa đổi số chứng minh thư nhân dân hoặc thẻ căn cước của người từu đủ 14 tuổi trở lên thì nộp hộ chiếu còn giá trị sử dụng ít nhất 01 năm và giấy tờ chứng minh sự điều chỉnh đó.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.

Xem tin theo ngày
Thông tin cần biết
Người đàn bà tật nguyền bên căn nhà cháy rụi

BTO- Đang đi khám bệnh, chị Nguyễn Thị Chung  55 tuổi xã Tân Tiến, thị xã La Gi nhận được tin căn nhà của mình đã bị thiêu rụi vì nghi chập điện. Vội vàng trở về nhà, chị Chung chỉ biết đứng nhìn và hối tiếc khi căn nhà lá cùng một số tiền và vật dụng trong nhà đã cháy thành tro bụi.

Xem chi tiết
Ông Công tự giác tháo dỡ công trình xây dựng trái phép

BT- Tháng 4/2019, ông Trần Thành Công, xã Đà Loan, huyện Đức Trọng, Lâm Đồng đã đến chiếm 1.702,3 m2 đất rừng tại tiểu khu 58, xã Phan Sơn, do Ban Quản lý rừng phòng hộ (QLRPH) Sông Lũy quản lý để xây dựng nhà cửa kinh doanh dịch vụ ăn uống, giải khát.

Xem chi tiết
Ai là người bảo vệ quyền lợi chúng tôi? 

BTO- Người nhà tôi có mua 2 lô đất có sổ đỏ đất thổ cư ở xã Phong Nẫm, thành phố Phan Thiết cách đây vài năm. Hiện tại muốn sử dụng cất nhà và bán nhưng Văn phòng một cửa thành phố Phan Thiết trả lời 1 lô  nằm trong 132 thửa đất bị điều tra và 1 lô nằm ngoài nhưng không nằm trong khu thổ cư.

Xem chi tiết
Khi nào giải tỏa việc “Tạm dừng cho phép chuyển quyền sử dụng đất toàn bộ 132 thửa”?

BTO- Đó là câu hỏi của rất nhiều hộ dân khi đã trót mua phải đất nằm trong 132 thửa ở xã Tiến Lợi, Thiện Nghiệp và Phong Nẫm, thành phố Phan Thiết. Giờ đây, họ đang “tiến thoái lưỡng nan”.

Xem chi tiết
Hình ảnh phản cảm

BTO- Trước mặt Trung Tâm Y Tế huyện Tánh Linh có các tấm pa nô tuyên truyền phòng, chống bệnh sốt xuất huyết (diệt muổi vằn, diệt lăng quăng). Người dân qua đường luôn hướng mắt đọc nội dung ghi trên tấm pa nô. Nhưng phía dưới lại là bãi tập kết rác to tướng bốc mùi hôi thối nồng nặc, gây ô nhiễm môi trường và trông rất mất mỹ quan.

Xem chi tiết
Rác thuyền thúng!

BTO- Cảng cá Phan Thiết hàng ngày tàu thuyền và các phương tiện vận tải ra vào tấp nập. Ban quản lý Cảng đã sắp xếp hợp lý khu tàu thuyền ra vào bán hải sản, vận chuyển cá, khu bán nhiên liệu, vật tư phục vụ tàu cá ra khơi đánh bắt hải sản. Tuy nhiên, tại một góc Cảng cá (đường ra kè) có hàng chục thuyền thúng (thúng chai) hư hỏng, có cái đã mục nát nhiều năm (của ngư dân gần cảng) để dồn lâu ngày trở thành bãi rác trông rất phản cảm và ô nhiễm môi trường.

Xem chi tiết