Luật sư của bạn Cập nhật lúc 15:44:47 07/01/2019  (Lượt xem:  7795 )
Lập di chúc thừa kế cho con đang

Lập di chúc thừa kế cho con đang sống ở nước ngoài được không?

 Vợ chồng tôi có đứa con hiện đang sống ở nước ngoài. Trước đây cháu có về bỏ tiền để vợ chồng tôi xây dựng ngôi nhà trên đất của vợ chồng tôi để vợ chồng tôi ở như hiện nay. Vợ chồng tôi dự định sau này sẽ để lại căn nhà và đất cho người con đang ở nước ngoài. Bây giờ vợ chồng tôi muốn lập di chúc để lại căn nhà và đất vì vợ chồng tôi đông con nên sợ sẽ tranh chấp về sau. Xin Báo Bình Thuận vui lòng tư vấn giúp tôi vấn đề liên quan đến việc lập Di chúc như sau: Vợ chồng tôi có được lập Di chúc để lại nhà đất cho người con đang sinh sống ở nước ngoài, không có quốc tịch Việt Nam không? Thủ tục lập và cách thực hiện di chúc bằng ra sao?. Xin chân thành cám ơn!

thanhlamnguyen@yahoo.com

Trả lời:  

 Theo Điều 609 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quyền thừa kế: “Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình; để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật; hưởng di sản theo di chúc hoặc theo pháp luật”.

 Tại Điều 624 Bộ luật dân sự 2015 quy định về di chúc: “Di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết”.

 Như vậy, theo quy định trên thì vợ chồng ông có quyền lập di chúc để lại tài sản của mình cho người thân đang sinh sống tại nước ngoài, không có quốc tịch Việt Nam.

 Tại  Điều 7 Luật nhà ở 2014 quy định đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam như sau:

 1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước.

2. Người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

3. Tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại khoản 1 Điều 159 của Luật này.

 Tại Điều 8 Luật nhà ở 2014 quy định điều kiện được công nhận quyền sở hữu nhà ở như sau:

 1. Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước; đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì phải có đủ điều kiện quy định tại Điều 160 của Luật này.

 2. Có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức sau đây:

 a)  Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước thì thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật;

 b) Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản; mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật;

 c) Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài thì thông qua các hình thức quy định tại khoản 2 Điều 159 của Luật này.

 Như vậy nếu người được thừa kế theo di chúc thuộc đối tượng nêu trên, khi được hưởng di chúc là nhà, đất họ sẽ có quyền sở hữu. Nếu không thuộc những đối tượng nêu trên, họ chỉ được nhận giá trị của nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở.

 Việc lập di chúc bằng văn bản bao gồm:

 - Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;

 - Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;

 - Di chúc bằng văn bản có công chứng;

 - Di chúc bằng văn bản có chứng thực.

 Di chúc bằng văn bản phải bảo đảm các nội dung sau (Điều 631 Bộ luật dân sự 2015):

 - Ngày, tháng, năm lập di chúc;

 - Họ, tên và nơi cư trú của người lập di chúc;

 - Họ, tên người, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản hoặc xác định rõ các điều kiện để cá nhân, cơ quan, tổ chức được hưởng di sản;

 - Di sản để lại và nơi có di sản;

 - Việc chỉ định người thực hiện nghĩa vụ và nội dung của nghĩa vụ.

 Ngoài ra, di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu; nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

Lưu ý: Người lập di chúc phải minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép; Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật. Để đảm bảo đúng pháp luật và quyền lợi tốt nhất khi lập di chúc, vợ chồng ông nên đến các tổ chức hành nghề công chứng để lập di chúc.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.

Xem tin theo ngày
Thông tin cần biết
Trao 85 phần quà cho bệnh nhân tại Bệnh viện Đa khoa tỉnh

BTO- Chiều 12/4, Công ty Yến sào Khánh Hòa và Công ty Cổ phần Nước giải khát Sanest Khánh Hòa đã đến thăm và trao 85 phần quà với tổng trị giá hơn 11 triệu đồng cho các bệnh nhân đang điều trị tại Khoa Tim mạch của Bệnh viện Đa khoa tỉnh.

Xem chi tiết
Bạn đọc Báo Bình Thuận trao tiền ủng hộ các hoàn cảnh khó khăn

BTO - Sau khi bài viết “Mẹ mất, 3 đứa trẻ không có tết” đăng trên Báo Bình Thuận ngày 28/1/2018; bài “Xót thương cậu bé lớp 8 bị ung thư xương”đăng ngày 21/3/2018 vàbài viết “Ai cứu dùm cho chị đôi mắt?” đăng trên Báo Bình Thuận ngày 7/10/2018, nhiều bạn đọc đã gửi tiền ủng hộ gia đình anh Phạm Duy Phương, chị Mai Thị Yến (mẹ của bé Duy Phương), gia đình chị Bùi Thị Kim Tuyền qua tài khoản, có bạn đọc trực tiếp lên nhà và vào tận bệnh viện thăm hỏi, trao quà.

Xem chi tiết
Đang là Quân nhân chuyên nghiệp, tôi có thể chuyển sang sỹ quan khi đã có bằng Đại học?

 BTO- Kính chào Luật sư! Tôi hiện tại đang phục vụ trong quân đội hiện đang là Quân nhân chuyên nghiệp (hệ trung cấp). Tuy nhiên, trước khi vào quân đội tôi đã tốt nghiệp Đại học chính quy ngoài trường quân đội (ngành kinh tế). Vậy xin luật sư tư vấn giúp là tôi có thể phiên hệ số lương sang cao cấp (tức đại học) hoặc chuyển sang sỹ quan không? Nếu có thì phải trình tự thế nào đúng quy định? Xin cảm ơn Luật sư.

Xem chi tiết
Rác phủ mặt sông Cà Ty

BTO - Chiều 25/5, người dân và du khách lại chứng kiến hiện tượng rác lềnh bềnh trên mặt sông Cà Ty.  Khi thủy triều lên, mực nước dâng cao càng khiến hình ảnh các loại rác dễ đập vào mắt người dân và du khách.

Xem chi tiết
Các điểm thu mua, tập kết phế liệu trong khu dân cư: Kiên quyết di dời

BT- Theo Sở Tài nguyên và Môi trường, thực hiện chỉ đạo của UBND tỉnh, đến nay đã có 10 huyện, thị xã, thành phố trên địa bàn tỉnh thực hiện việc di dời các cơ sở thu mua phế liệu, tập kết phế liệu trong khu dân cư.

Xem chi tiết
Tiền lệ khó sửa

BTO - Chuyện “chiếm dụng lề đường” nói hoài, nhưng vẫn phải nói, bởi lẽ hiện nay trên nhiều tuyến đường ở các khu dân cư mới như: Khu dân cư Hùng Vương, bắc Xuân An… được quy hoạch lề đường 5m mỗi bên dành cho người đi bộ, nhưng rất ít con đường có lề thông thoáng mà phần lớn bị các hộ dân sau khi xây dựng nhà ở thì chiếm dụng luôn lề đường bằng cách che chắn bảng quảng cáo, những chậu cây cảnh to hoặc lề đường lát gạch không đồng nhất chỗ cao, chỗ thấp, lồi lõm làm người đi bộ dễ vấp ngã.

Xem chi tiết
Hỗ trợ trực tuyếnHotline: 0918680377 - 0623604533