Luật sư của bạn Cập nhật lúc 16:30:53 29/11/2019  (Lượt xem:  107981 )
Có được xem là tài sản riêng trư

Có được xem là tài sản riêng trước khi kết hôn?

BTO- Tôi có 1 con gái, chồng tôi mất, tôi vẫn ở vậy đến nay. Hiện tại tôi có mua vài lô đất. Nếu tôi kết hôn với người mới thì khi bán các lô đất trên tôi có cần chữ ký đồng ý của người chồng mới không? Các lô đất trên có xem là tài sản riêng của tôi trước khi kết hôn không? Nếu sau này tôi chết thì việc phân chia thừa kế tài sản như thế nào? Hoặc nếu người chồng mới mất trước tôi thì các lô đất của tôi có đem chia cho các con của chồng không? Nếu tôi làm di chúc cho con gái trước khi kết hôn thì việc phân chia tài sản thừa kế các lô đất này như thế nào? Cám ơn sự quan tâm trả lời của quý báo.

Minh Tran <minhgv65@gmail.com> 

Trả lời:

Theo Điều 43 Luật Hôn nhân và Gia đình quy định: “Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân... Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung".

Theo bạn trình bày thì các lô đất bạn nhận chuyển nhượng trước khi kết hôn là tài sản riêng của bạn nên bạn có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình. Do các lô đất là tài sản riêng của bạn nên khi bạn kết hôn với người chồng mới và người chồng mới qua đời trước bạn thì tài sản riêng của bạn không phát sinh di sản thừa kế.

Vấn đề phân chia thừa kế đối với tài sản của bạn để lại khi bạn qua đời:

Theo Điều 609 Bộ luật dân sự 2915 quy định: Cá nhân có quyền lập di chúc để định đoạt tài sản của mình, để lại tài sản của mình cho người thừa kế theo pháp luật.

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên thì bạn có quyền lập di chúc để định đoạt, chỉ định người thừa kế tài sản của mình. Sau khi bạn qua đời thì di sản của bạn để lại sẽ thực hiện phân chia theo nội dung di chúc của bạn. 

Trường hợp bạn không lập di chúc thì di sản của bạn để lại sẽ được phân chia cho những người thừa kế theo pháp luật.

Theo Điều 651 Bộ luật dân sự quy định:

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

2. Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau”.

Luật sư Đỗ Minh Trúc - Trưởng VPLS Phan Thiết - Đoàn luật sư tỉnh Bình Thuận.

Mọi vấn đề liên quan đến Pháp luật, mời bạn đọc gởi câu hỏi đến địa chỉ mail: baobinhthuan@gmail.com.

Báo Bình Thuận Online sẽ có luật sư tư vấn giúp bạn.

Xem tin theo ngày
Thông tin cần biết
    Tặng 200 suất quà cho người nghèo tại Phú Quý

      BTO- Chào mừng Ngày giải phóng miền Nam thống nhất đất nước 30/4 và Quốc tế lao động 1/5 sắp tới, chùa Bình Sơn (xã Hàm Mỹ, huyện Hàm Thuận Nam) vừa tổ chức quyên góp và tặng 200 phần quà (trị giá 400.000 đồng/suất), gồm: gạo, mì tôm, đường, dầu ăn, muối và tiền mặt… cho các hộ dân có hoàn cảnh khó khăn tại huyện đảo Phú Quý.

    Xem chi tiết
    Điều chỉnh nơi đăng ký khám, chữa bệnh ban đầu cho ông Được

    BT- Ông Nguyễn Được ở khu phố Phú Thịnh, thị trấn Phú Long (Hàm Thuận Bắc) phản ánh: Trước đây, ông mua thẻ bảo hiểm y tế (BHYT), đăng ký khám, chữa bệnh (KCB) ban đầu tại Bệnh viện đa khoa An Phước. Đến tháng 1/2021, khi đóng tiền gia hạn thẻ BHYT, nơi đăng ký ban đầu là Phòng khám đa khoa khu vực Phú Long.

    Xem chi tiết
    Đất cấp bình quân nhân khẩu?

    BTO - Gia đình tôi có ba mẹ và 10 người con. Trước năm 1993 được nhà nước cấp đất theo nhân khẩu gồm 6 khẩu phần do ba tôi đứng tên (ba mẹ và 4 người con) do có một số người đã có vợ chồng hoặc chuyển khẩu đi nơi khác nên không còn trong hộ khẩu. 

    Xem chi tiết
    Một đoạn sông bị ô nhiễm

    BTO- Thời gian gần đây, dòng sông Cát đoạn từ phía sau đơn vị cầu đường 677 thuộc thôn Phú Khánh, xã Hàm Mỹ, huyện Hàm Thuận Nam bỗng dưng bị ô nhiễm nặng. Theo chị Mỹ Loan – sinh sống gần đó cho biết: “Nước trở nên đen ngòm bốc mùi hôi thối chịu không nổi, nhà em lấy nước dẫn lên tưới cây cảnh bị chết hết”.

    Xem chi tiết
    Cần sửa lại biển báo giao thông

    BTO- Trên tuyến đường đi vào Khu du lịch Thác Bà thuộc địa bàn xã Đức Thuận, huyện Tánh Linh, tại khu vực đường cong rất dễ xảy ra tai nạn giao thông nên cơ quan chức năng đã đặt tại đây biển hiệu giao thông “Đường cong nguy hiểm”.

    Xem chi tiết
    Ngập nước bốn mùa ở vườn hoa khu dân cư

    BTO- Những ngày này, nhiều người đi ngang qua vườn hoa nhỏ đường Đặng Văn Ngữ, khu phố 11, phường Phú Trinh (thành phố Phan Thiết) không khỏi ngán ngẩm trước cảnh nước đen ứ đọng xung quanh tam giác hoa viên này. Một người dân ở đây nói rằng, nước ngập ngụa quanh năm, mùa mưa thì càng lênh láng, dơ bẩn hơn…

    Xem chi tiết
    Hỗ trợ trực tuyếnHotline: 0252 360 4533